"หวยซอง เลขเด็ด เขียนโดยสาธารณชน เป็นการเสนอแนะเพื่อเสี่ยงโชคซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลที่ถูกกฎหมายเท่านั้น ไม่มีการขายหวยทุกชนิด และ ไม่มีใครทราบว่าหวยจะออกตัวไหน โปรดใช้วิจารณญาณ"

เรื่อง: 16 พฤษภาคม ร้อยมาลัยให้ยายเพิ้ง ( สรุปแล้วครับ บน-ล่าง โชคดีเฮงเฮงรวยรวย ครับ )

23842

สมาชิกระดับอาจารย์ C6 *****
  • พลังน้ำใจ: 11685
03 พฤษภาคม 2013, 22:20:57น.

ร้อยมาลัยให้ยายเพิ้ง
 l:v <t,10> J|L <t,10> l:v

-----------------------------------  

4 8 1 9 6----(1 3 7 2 6 แถวนี้มาล่าง 7 )
2 9 0 5----- -4 0 9 8 (แถวนี้มาบน 458 มาล่าง 0 )
1 9 5--------(4 9 7 เด่นหลักร้อย มา4 )

0 4-----------3 6 (เข้าบน 4 เข้าล่าง 0 )                                
4-------------9
ออกบน 458 ออกล่าง 07

-----------------------------------  

1 3 5 6 7----(1 2 7 9 0 แถวนี้มาล่าง1-2ตัว)
4 8 1 3----- -3 9 6 9 (แถวนี้มาครบ บน-ล่าง)
2 9 4--------(2 5 5 เด่นหลักร้อย ?)

1 3-----------7 0 (เข้าบน???เข้าล่าง ??)  <t,11>                              
4-------------7
ออกบน???ออกล่าง ??

<t,10> rc: rc: rc: rc: rc: <t,10>
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤษภาคม 2013, 16:57:29น. โดย nro-nro
h*[ h*[
 r#* h*[ h*[ r#*

ผู้ช่วย Webmaster *
  • พลังน้ำใจ: 230181
ตอบกลับ #1 04 พฤษภาคม 2013, 06:46:22น.

สมาชิกอภิโชคดอทเน็ตที่น่ารักทุกท่าน

ขอให้มีความสุขมากๆ ตลอดเวลานะคะ

l:v Have a beautiful Saturday  l:v

• พลังน้ำใจ: 6179
ตอบกลับ #2 04 พฤษภาคม 2013, 10:38:41น.

สมาชิกอภิโชคดอทเน็ตที่น่ารักทุกท่าน

ขอให้มีความสุขมากๆ ตลอดเวลานะคะ

l:v Have a beautiful Saturday  l:v

+  h*[ มีความสุขในวันพักผ่อนน่ะค่ะ

ผู้ช่วยผู้อำนวยการบอร์ด *
  • พลังน้ำใจ: 57953
ตอบกลับ #3 04 พฤษภาคม 2013, 10:50:42น.

"สวัสดีครับ  มีความสุข พักผ่อนให้เต็มที่"
                                                  MT14

ขอเชิญสมัครสมาชิก VIP

• พลังน้ำใจ: 204
ตอบกลับ #4 04 พฤษภาคม 2013, 11:45:33น.
EXCEL บ/ล ครับ
ขอบคุณ
supap

หวยซอง เลขเด็ด อภิโชควิเคราะห์เลขรวย หวยรัฐบาล : Apichoke.net

Re: 16 พฤษภาคม ร้อยมาลัยให้ยายเพิ้ง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2013, 11:45:33น. »

• พลังน้ำใจ: 7624
ตอบกลับ #5 04 พฤษภาคม 2013, 14:01:51น.
 สวัสดีค่ะ อาจารย์ คุณยายเพิ้ง สุขสันต์วันหยุดค่ะ
 ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ ้hp: ้hp: rc: rc:

• พลังน้ำใจ: 12635
ตอบกลับ #6 04 พฤษภาคม 2013, 18:18:37น.
สวัสดีตอนเย็นค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลที่นำมาแบ่งปันค่ะ
ขอให้มีความสุขกับทุกๆสิ่งที่อยู่รอบตัวนะคะ
<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1375373962.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1375373962.swf</a>

ตอบกลับ #7 04 พฤษภาคม 2013, 19:51:20น.

"สวัสดีครับ  มีความสุข พักผ่อนให้เต็มที่"
                                                  MT14

MT14
ผู้ดูแลบอร์ด
Golden Hero 8
 l:v

พลังน้ำใจ: 25849
[กดให้น้ำใจ]

ตอบกลับ #8 04 พฤษภาคม 2013, 19:53:44น.
EXCEL บ/ล ครับ
ขอบคุณ
supap

supap

พลังน้ำใจ: 126

<t,15> อดจัยรอ แปป1 อ่ะจร้า  ]E[

ตอบกลับ #9 04 พฤษภาคม 2013, 19:58:33น.
สวัสดีค่ะ อาจารย์ คุณยายเพิ้ง สุขสันต์วันหยุดค่ะ
 ขอบคุณข้อมูลดีๆค่ะ ้hp: ้hp: rc: rc:

s2521
Hero Member

พลังน้ำใจ: 2739

{"b} หวัดดีจร้าคุณs2521 งวดที่ผ่านมารวยอ่ะป่าว  ]E[

ตอบกลับ #10 04 พฤษภาคม 2013, 20:01:05น.
สวัสดีตอนเย็นค่ะ
ขอบคุณสำหรับทุกๆข้อมูลที่นำมาแบ่งปันค่ะ
ขอให้มีความสุขกับทุกๆสิ่งที่อยู่รอบตัวนะคะ

✿~ mimmy111 ✿~ㅤ
สมาชิกระดับอาจารย์
Super Hero

{"b} l:v  {"b}

พลังน้ำใจ: 9611

ตอบกลับ #11 04 พฤษภาคม 2013, 20:04:57น.

วันฉัตรมงคล

ความสำคัญ วันฉัตรมงคล

วันฉัตรมงคล เป็นวันที่ระลึกในการครบรอบปีที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
 ทรงรับพระบรมราชาภิเษกเป็นพระมหากษัตริย์แห่งประเทศไทยโดยสมบูรณ์
 คือพระองค์ได้ขึ้นครองราชสมบัติสืบต่อจากสมเด็จพระบรมเชษฐาธิราช
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน พ.ศ.2489
 แล้วเสด็จพระราชดำเนินไปทรงศึกษาอยู่ ณ ทวีปยุโรป
จนกระทั่งทรงบรรลุนิติภาวะแล้วจึงได้เสร็จนิวัติประเทศไทย และรัฐบาลไทยได้น้อมเกล้าฯ
 จักพระราชพิธีบรมราชาภิเษกถวาย เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ.2493 เหล่าพสกนิกรชาวไทย
 ได้ถือเอาวันที่ 5 พฤษภาคมของทุกปี เป็นวันฉัตรมงคลรำลึกพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก วันฉัตรมงคล

1.   ขั้นเตรียมงานพระราชพิธี เริ่มตั้งแต่พิธีตักน้ำ และทำพิธีเสกน้ำ ณ เจดีย์สถานสำคัญจากสถานที่ตักน้ำ
 ก่อนที่จะส่งเข้ามาทำพิธีต่อไปในพระนคร น้ำที่เสกนี้ใช้สำหรับถวายสำหรับถวายเป็น น้ำอภิเษก
 และสรงมุรธาภิเษก โดยมีระเบียบกำหนดให้ใช้น้ำจากแม่น้ำ 5 สาย
ได้แก่ แม่น้ำคงคา ยมนา อิรวดี มหิ และสรภู ในชมพูทวีป
 หรือที่เรียกว่า “ปัญจมหานที” แต่เนื่องจากประเทศไทยอยู่ห่างจากชมพูทวีปมาก
 ไม่สะดวกในการเดินทาง จึงเปลี่ยนมาใช้น้ำจากแม่น้ำ18 แห่ง จากภายในพระราชอาณาจักรแทน
 นอกจากนี้ยังมีพิธีจารึกดวงพระราชสมภพในพระสุพรรณบัฏ และแกะพระราชสัญจกร

2.   พิธีเบื้องต้น เริ่มตั้งแต่ตั้งนำวงด้าย จุดเทียนชัย และเจริญพระพุทธมนต์

3.   พระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก เริ่มจากสรงมุรธาภิเษก
 ต่อจากนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จพระราชดำเนินไปประทับเหนือพระที่นั่งอัฐทิศอุทุมพรราชอาสน์
 สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และพราหมณ์นั่งประจำทิศทั้ง 8 กล่าวคำถวายพระพรชัยมงคล
และถวายดินแดนให้อยู่ในความคุ้มครองของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ต่อจากนั้นทรงรับน้ำอภิเษก
 ขึ้นสู่พระที่นั่งภัทรบิฐพระราชอาสน์องค์ใหม่ พระมหาราชครูเริ่มร่ายเวทย์พิธีพราหมณ์เมื่อร่ายเวทย์เสร็จแล้ว
จึงกราบทูลเชิญพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวลงพระปรมาภิไธย ถวายเครื่องราชกกุธภัณฑ์
 คือ เครื่องหมายแสดงความเป็นพระมหากษัตริย์ ได้แก่พระมหาพิชัยมงกุฎ พระแสงขรรค์ชัยศรี ธารพระกร วาลวิชนี
 ฉลองพระบาทเมื่อทรงรับพระมหาพิชัยมงกุฎมาสวมพระเศียร เจ้าพนักงานจะประโคมดนตรี
 ทหารยิงปืนใหญ่ พระสงฆ์เคาะระฆัง และสวดชัยมงคลคาถาทั่วพระราชอาณาจัก
 หลังจากนั้นพราหมณ์ถวายพระแสงศาสตราวุธเป็นอันเสร็จพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก

4.   พิธีเบื้องปลาย เมือเสร็จพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษกแล้ว จะเสด็จออก ณ มหาสมาคม
 เพื่อให้เหล่าข้าราชการ และประชาชนได้ถวายพระพรชัยมงคลเนื่องในวโรกาสทรงเข้าพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก
 และตั้งแต่รัชกาลที่ 7 เป็นต้นมา ได้มีพระราชพิธีประกาศสถาปนาสมเด็จพระบรมราชินี
นอกจากนั้นเสร็จพระราชดำเนินเพื่อประกาศพระองค์เป็นศาสนูปถัมภกษัตริยาธิราชเจ้า ในพระบรมมหาราชวัง

5.   เสด็จเยี่ยมราษฎร เมื่อทรงเสร็จพระราชพิธีต่างๆ ที่เกี่ยงข้องแล้ว พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จพระราชดำเนิน
 ให้ราษฎรได้มีโอกาสชมพระบารมี

การจัดพระราชพิธีเฉลิมฉลองวันฉัตรมงคลในอดีต
แต่เดิมเป็นงานพิธีเฉลิมฉลองของเจ้าพนักงานในพระราชฐานที่มีหน้าที่รักษาเครื่องราชชูปโภคและพระทวารประตูวัง
 ได้จัดการสมโภชสังเวยเครื่องราชูปโภคที่ตนรักษาทุกปีในหกเดือน ต่อมาพระบาทสมเด็จพระจอมเจ้าเจ้าอยู่หัวมีพระราชดำดิว่า
 ในอารยประเทศย่อมนับถือว่า วันคล้ายวันบรมราชาบรมราชาภิเษกเป็นวันมงคลสมัยควรเฉลิมฉลอง
จึงทรงริเริ่มวันฉัตรมงคลขึ้นแต่เนื่องจากเป็นธรรมเนียมใหม่อธิบายใหฟังก็ไม่เข้าใจ
เผอิญวันบรมราชาภิเษกไปตรงกับวันสมโภชเครื่องราชูปโภคที่มีแต่เดิม จึงทรงอธิบายว่า
 ฉัตรมงคลเป็นวันสมโภชเครื่องราชูปโภคทำให้ไม่มีใครติดใจสงสัย
พระบาทสมเด็จพระจอมเจ้าอยู่หัวได้มีการเฉลิมฉลองโดยนิมนต์พระสงฆ์มาสวดเจริญพุทธมนต์ในวันขึ้น 13 ค่ำเดือน 6
รุ่งขึ้นมีการถวายภัตตาหารแด่พระสงฆ์ที่พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทด้วยเหตุนี้จึงถือว่า
 การเฉลิมฉลองพระราชพิธีฉัตรมงคลเริ่มมีในรัชกาลของพระบาลสมเด็จพระจอมเจ้าเจ้าอยู่หัวเป็นครั้งแรก

ในสมัยรัชกาลที่ 5 วันบรมราชาภิเษกตรงกับเดือน 12 จะโปรดเกล้าฯ ให้จัดงานฉัตรมงคลในเดือน 12
ก็ไม่มีผู้ใหญ่ท่านใดยินยอม จึงทรงแก้ไขด้วยการออกพระราชบัญญัติว่าด้วยตราจุลจอมเกล้าสำหรับตระกูลขึ้น
 ให้มีพระราชทานตรานี้ตรงตรงกับวันคล้ายบรมราชาภิเษก
ท่านผู้หลักผู้ใหญ่จึงยินยอมให้เลื่อนงานฉัตรมงคลมาตรงกับวันบรมราชาภิเษก
แต่ยังให้รักษาประเพณีสมโภชเครื่องราชูโภคอยู่ตามเดิม รูปงานวันฉัตรมงคลจึงเป็นดังนี้จนถึงปัจจุบัน   

ทรงเป็นพลังใจให้ปวงชน      พระทรงเป็นมงคลแห่งยุคสมัย
พระทรงเป็นหนึ่งดวงหทัยไทย   พระทรงให้ความหวังแก่สังคม
น้อมถวายชัยมงคลบันดลดาล   พระปณิธานแห่งพระองค์ประสงค์สม
จตุรพิธพรชัยชโยดม      พระชนม์ชื่นรื่นรมย์นิรันดร์เทอญ

ข้าพระพุทธเจ้า สมาชิก Apichoke.net

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2013, 23:52:42น. โดย ★♥Cane♥★

ตอบกลับ #12 04 พฤษภาคม 2013, 20:22:16น.
 rc: rc: rc: rc: rc:

ขอบคุณครับยายเพิ้ง งวดนี้น่าจัดนะครับ

ถ้ามาตามนัด จะซื้อหมากพลูไปฝากยายเนาะ

rc: lv:
h*[ h*[

• พลังน้ำใจ: 170024
ตอบกลับ #13 04 พฤษภาคม 2013, 23:56:23น.

lv:ราตรีสวัสดิ์ค่ะ นอนหลับฝันดีทั้งคืนนะคะ lv:

• พลังน้ำใจ: 18068
ตอบกลับ #14 04 พฤษภาคม 2013, 23:56:33น.

สวัสดีค่ะ อ. nro-nro p]| p]|  คุงยายคนสวย  <t,12> k(* <t,3>

+1 <t,17> คืนนี้นอนหลับฝันดีนะคะ goodnight ค่ะ

l:v l:v l:v l:v

ตอบกลับ #15 05 พฤษภาคม 2013, 05:20:52น.

lv:ราตรีสวัสดิ์ค่ะ นอนหลับฝันดีทั้งคืนนะคะ lv:

lv:  l:v  lv:

• พลังน้ำใจ: 24547
ตอบกลับ #16 05 พฤษภาคม 2013, 05:23:40น.

ตอบกลับ #17 05 พฤษภาคม 2013, 05:24:33น.

สวัสดีค่ะ อ. nro-nro p]| p]|  คุงยายคนสวย  <t,12> k(* <t,3>

+1 <t,17> คืนนี้นอนหลับฝันดีนะคะ goodnight ค่ะ

{"b} คุณเคน  {"b}

lv:  l:v  lv:

ตอบกลับ #18 05 พฤษภาคม 2013, 05:25:55น.

ตอบกลับ #19 05 พฤษภาคม 2013, 05:27:08น.
rc: rc: rc: rc: rc:

ขอบคุณครับยายเพิ้ง งวดนี้น่าจัดนะครับ

ถ้ามาตามนัด จะซื้อหมากพลูไปฝากยายเนาะ

rc: lv:

ok: ok: ok:

+1 ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่แบ่งปัน
มีความสุขในวันหยุดน่ะค่ะ

ตอบกลับ #20 05 พฤษภาคม 2013, 05:27:36น.

วันฉัตรมงคล

ความสำคัญ วันฉัตรมงคล

วันฉัตรมงคล เป็นวันที่ระลึกในการครบรอบปีที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
 ทรงรับพระบรมราชาภิเษกเป็นพระมหากษัตริย์แห่งประเทศไทยโดยสมบูรณ์
 คือพระองค์ได้ขึ้นครองราชสมบัติสืบต่อจากสมเด็จพระบรมเชษฐาธิราช
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน พ.ศ.2489
 แล้วเสด็จพระราชดำเนินไปทรงศึกษาอยู่ ณ ทวีปยุโรป
จนกระทั่งทรงบรรลุนิติภาวะแล้วจึงได้เสร็จนิวัติประเทศไทย และรัฐบาลไทยได้น้อมเกล้าฯ
 จักพระราชพิธีบรมราชาภิเษกถวาย เมื่อวันที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ.2493 เหล่าพสกนิกรชาวไทย
 ได้ถือเอาวันที่ 5 พฤษภาคมของทุกปี เป็นวันฉัตรมงคลรำลึกพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก วันฉัตรมงคล

1.   ขั้นเตรียมงานพระราชพิธี เริ่มตั้งแต่พิธีตักน้ำ และทำพิธีเสกน้ำ ณ เจดีย์สถานสำคัญจากสถานที่ตักน้ำ
 ก่อนที่จะส่งเข้ามาทำพิธีต่อไปในพระนคร น้ำที่เสกนี้ใช้สำหรับถวายสำหรับถวายเป็น น้ำอภิเษก
 และสรงมุรธาภิเษก โดยมีระเบียบกำหนดให้ใช้น้ำจากแม่น้ำ 5 สาย
ได้แก่ แม่น้ำคงคา ยมนา อิรวดี มหิ และสรภู ในชมพูทวีป
 หรือที่เรียกว่า “ปัญจมหานที” แต่เนื่องจากประเทศไทยอยู่ห่างจากชมพูทวีปมาก
 ไม่สะดวกในการเดินทาง จึงเปลี่ยนมาใช้น้ำจากแม่น้ำ18 แห่ง จากภายในพระราชอาณาจักรแทน
 นอกจากนี้ยังมีพิธีจารึกดวงพระราชสมภพในพระสุพรรณบัฏ และแกะพระราชสัญจกร

2.   พิธีเบื้องต้น เริ่มตั้งแต่ตั้งนำวงด้าย จุดเทียนชัย และเจริญพระพุทธมนต์

3.   พระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก เริ่มจากสรงมุรธาภิเษก
 ต่อจากนั้นพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จพระราชดำเนินไปประทับเหนือพระที่นั่งอัฐทิศอุทุมพรราชอาสน์
 สมาชิกสภาผู้แทนราษฎร และพราหมณ์นั่งประจำทิศทั้ง 8 กล่าวคำถวายพระพรชัยมงคล
และถวายดินแดนให้อยู่ในความคุ้มครองของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ต่อจากนั้นทรงรับน้ำอภิเษก
 ขึ้นสู่พระที่นั่งภัทรบิฐพระราชอาสน์องค์ใหม่ พระมหาราชครูเริ่มร่ายเวทย์พิธีพราหมณ์เมื่อร่ายเวทย์เสร็จแล้ว
จึงกราบทูลเชิญพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวลงพระปรมาภิไธย ถวายเครื่องราชกกุธภัณฑ์
 คือ เครื่องหมายแสดงความเป็นพระมหากษัตริย์ ได้แก่พระมหาพิชัยมงกุฎ พระแสงขรรค์ชัยศรี ธารพระกร วาลวิชนี
 ฉลองพระบาทเมื่อทรงรับพระมหาพิชัยมงกุฎมาสวมพระเศียร เจ้าพนักงานจะประโคมดนตรี
 ทหารยิงปืนใหญ่ พระสงฆ์เคาะระฆัง และสวดชัยมงคลคาถาทั่วพระราชอาณาจัก
 หลังจากนั้นพราหมณ์ถวายพระแสงศาสตราวุธเป็นอันเสร็จพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก

4.   พิธีเบื้องปลาย เมือเสร็จพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษกแล้ว จะเสด็จออก ณ มหาสมาคม
 เพื่อให้เหล่าข้าราชการ และประชาชนได้ถวายพระพรชัยมงคลเนื่องในวโรกาสทรงเข้าพระราชพิธีพระบรมราชาภิเษก
 และตั้งแต่รัชกาลที่ 7 เป็นต้นมา ได้มีพระราชพิธีประกาศสถาปนาสมเด็จพระบรมราชินี
นอกจากนั้นเสร็จพระราชดำเนินเพื่อประกาศพระองค์เป็นศาสนูปถัมภกษัตริยาธิราชเจ้า ในพระบรมมหาราชวัง

5.   เสด็จเยี่ยมราษฎร เมื่อทรงเสร็จพระราชพิธีต่างๆ ที่เกี่ยงข้องแล้ว พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจะเสด็จพระราชดำเนิน
 ให้ราษฎรได้มีโอกาสชมพระบารมี

การจัดพระราชพิธีเฉลิมฉลองวันฉัตรมงคลในอดีต
แต่เดิมเป็นงานพิธีเฉลิมฉลองของเจ้าพนักงานในพระราชฐานที่มีหน้าที่รักษาเครื่องราชชูปโภคและพระทวารประตูวัง
 ได้จัดการสมโภชสังเวยเครื่องราชูปโภคที่ตนรักษาทุกปีในหกเดือน ต่อมาพระบาทสมเด็จพระจอมเจ้าเจ้าอยู่หัวมีพระราชดำดิว่า
 ในอารยประเทศย่อมนับถือว่า วันคล้ายวันบรมราชาบรมราชาภิเษกเป็นวันมงคลสมัยควรเฉลิมฉลอง
จึงทรงริเริ่มวันฉัตรมงคลขึ้นแต่เนื่องจากเป็นธรรมเนียมใหม่อธิบายใหฟังก็ไม่เข้าใจ
เผอิญวันบรมราชาภิเษกไปตรงกับวันสมโภชเครื่องราชูปโภคที่มีแต่เดิม จึงทรงอธิบายว่า
 ฉัตรมงคลเป็นวันสมโภชเครื่องราชูปโภคทำให้ไม่มีใครติดใจสงสัย
พระบาทสมเด็จพระจอมเจ้าอยู่หัวได้มีการเฉลิมฉลองโดยนิมนต์พระสงฆ์มาสวดเจริญพุทธมนต์ในวันขึ้น 13 ค่ำเดือน 6
รุ่งขึ้นมีการถวายภัตตาหารแด่พระสงฆ์ที่พระที่นั่งดุสิตมหาปราสาทด้วยเหตุนี้จึงถือว่า
 การเฉลิมฉลองพระราชพิธีฉัตรมงคลเริ่มมีในรัชกาลของพระบาลสมเด็จพระจอมเจ้าเจ้าอยู่หัวเป็นครั้งแรก

ในสมัยรัชกาลที่ 5 วันบรมราชาภิเษกตรงกับเดือน 12 จะโปรดเกล้าฯ ให้จัดงานฉัตรมงคลในเดือน 12
ก็ไม่มีผู้ใหญ่ท่านใดยินยอม จึงทรงแก้ไขด้วยการออกพระราชบัญญัติว่าด้วยตราจุลจอมเกล้าสำหรับตระกูลขึ้น
 ให้มีพระราชทานตรานี้ตรงตรงกับวันคล้ายบรมราชาภิเษก
ท่านผู้หลักผู้ใหญ่จึงยินยอมให้เลื่อนงานฉัตรมงคลมาตรงกับวันบรมราชาภิเษก
แต่ยังให้รักษาประเพณีสมโภชเครื่องราชูโภคอยู่ตามเดิม รูปงานวันฉัตรมงคลจึงเป็นดังนี้จนถึงปัจจุบัน   

ทรงเป็นพลังใจให้ปวงชน      พระทรงเป็นมงคลแห่งยุคสมัย
พระทรงเป็นหนึ่งดวงหทัยไทย   พระทรงให้ความหวังแก่สังคม
น้อมถวายชัยมงคลบันดลดาล   พระปณิธานแห่งพระองค์ประสงค์สม
จตุรพิธพรชัยชโยดม      พระชนม์ชื่นรื่นรมย์นิรันดร์เทอญ

ข้าพระพุทธเจ้า สมาชิก Apichoke.net

ตอบกลับ #21 05 พฤษภาคม 2013, 05:31:55น.

::)  5 พ.ค ::)

<a href="http://www.youtube.com/v/rysdFiN59_c?hl=en_US&amp;amp;version=2&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;color1=33FFFF&amp;amp;color2=FF00FF&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1&amp;loop=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/rysdFiN59_c?hl=en_US&amp;amp;version=2&amp;amp;hl=th_TH&amp;amp;color1=33FFFF&amp;amp;color2=FF00FF&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1&amp;loop=1</a>

สุขสันต์วันเกิด อ.nro nro
ขอให้คุณสุขภาพแข็งแรงเสมอ
 มีความสุขในชีวิต
และประสบความสำเร็จในเป้าหมาย

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2013, 08:49:43น. โดย Ÿยายเพิ้งŸ

• พลังน้ำใจ: 230181
ตอบกลับ #22 05 พฤษภาคม 2013, 06:32:31น.

• พลังน้ำใจ: 1398
ตอบกลับ #23 05 พฤษภาคม 2013, 09:46:11น.
 ty: ty: ty: ty:

ผู้ช่วยผู้อำนวยการบอร์ด *
  • พลังน้ำใจ: 57953
ตอบกลับ #24 05 พฤษภาคม 2013, 10:19:45น.

สวัสดี ..อาจารย์และสมาชิกทุกท่านครับ

"ใช้ชีวิตกับวันหยุด .. อย่างคุ้มค่า"

"ขอให้ อ. nro nro มีความสุขและประสบความสำเร็จครับ"

rc:  cl;:  <t,22>  cl;:  rc:
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤษภาคม 2013, 10:24:58น. โดย MT14

ขอเชิญสมัครสมาชิก VIP

• พลังน้ำใจ: 2098
ตอบกลับ #25 05 พฤษภาคม 2013, 10:24:33น.

• พลังน้ำใจ: 12635
ตอบกลับ #26 05 พฤษภาคม 2013, 11:18:32น.
สวัสดีค่ะ
ขอบคุณ..สำหรับทุกๆข้อมูลที่นำมาแบ่งปัน...
ขอบคุณ..สำหรับกำลังใจที่มีให้กันและกันเสมอ...
ขอให้มีความสุขกับช่วงเวลาของวันหยุดพักผ่อนนะคะ

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1375373962.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1375373962.swf</a>

• พลังน้ำใจ: 18068
ตอบกลับ #27 05 พฤษภาคม 2013, 15:40:12น.

<t,17> <t,17>

l:v l:v *5664*l:v l:v

ตอบกลับ #28 05 พฤษภาคม 2013, 18:22:46น.

::)  5 พ.ค ::)

<a href="http://www.youtube.com/v/rysdFiN59_c?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/rysdFiN59_c?</a>

สุขสันต์วันเกิด อ.nro nro
ขอให้คุณสุขภาพแข็งแรงเสมอ
 มีความสุขในชีวิต
และประสบความสำเร็จในเป้าหมาย

$|8 ขอบคุณยายเพิ้งมากครับผม +1  h*[ เฮง เฮง รวย รวย ครับ

][j R]| R]| R]| R]| ][j
h*[ h*[

ตอบกลับ #29 05 พฤษภาคม 2013, 18:23:54น.

$|8 ขอบคุณครับผม +1  h*[ เฮง เฮง รวย รวย ครับ

][j R]| R]| R]| R]| ][j
h*[ h*[

เว็บไซต์ในเครือข่ายอภิโชค : apichokeonlin.com | apichoke.net | apichoke.biz | apichoke.me | apichoke.org | apichoke.info
"ศาสตร์ของการคำนวณหวย สถิติหวยความน่าจะเป็น บนเว็บนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน-นักคำนวณ และบุคคลทั่วไปตลอดจนเลขจากไสยศาสตร์ต่างๆ การที่ใครจะถูกสลากกินแบ่งรัฐบาล หรือถูกหวย รวยด้วยหวย ก็เป็นเพียงแต่ การเสี่ยงโชค เสี่ยงดวง เท่านั้น โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ และไม่ควรงมงาย หากต้องการเสี่ยงโชค ซื้อหวย เล่นหวย ก็ขอให้ เสี่ยงโชคแต่พอเพียงตามกำลังของตนเอง อย่าซื้อเกินกำลังอาจทำให้เดือนร้อนได้"
คำเตือน : อย่าหลงเชื่อหากมีผู้อ้างตนเป็นอาจารย์ดังสามารถให้หวยถูก100%หรือให้ถูกทุกงวดแน่นอน หรืออวดอ้างว่ารู้จักกับเจ้าหน้าที่กองสลาก แล้วเรียกเก็บเงินจากท่าน
ข้อมูลในเว็บนี้ใช้ประกอบเสี่ยงโชคสำหรับซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลเท่านั้น ไม่สนับสนุนหวยที่ผิดกฏหมาย