"หวยซอง เลขเด็ด เขียนโดยสาธารณชน เป็นการเสนอแนะเพื่อเสี่ยงโชคซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลที่ถูกกฎหมายเท่านั้น ไม่มีการขายหวยทุกชนิด และ ไม่มีใครทราบว่าหวยจะออกตัวไหน โปรดใช้วิจารณญาณ"

เรื่อง: คันศีรษะเนื่องมาจากยาย้อมผม

16451

• พลังน้ำใจ: 1
12 ธันวาคม 2010, 13:51:06น.
ใครมีสมุนไพรรักษาอาการคันศีรษะ  อันเนื่องมาจากยาย้อมผมบ้าง?

• พลังน้ำใจ: 61
ตอบกลับ #1 12 ธันวาคม 2010, 14:03:57น.
เท่าที่เคยอ่านมานะค่ะมีคนบอกใช้
ลูกมะกรูดผ่าซีกค่ะแล้วขยี้ไปที่ศรีษะทิ้งไว้ซักพักหนึ่ง
ก่อนล้างควรเอามือนวดเบาๆค่ะ
ไม่ทราบว่าลองเปลี่ยนยาย้อมผมดูหรือยังลองเปลี่ยนดูนะค่ะเผือ่ไม่ถูกยี่ห้อนี้
 |il s/m k#|

สมาชิกระดับอาจารย์ C6 *****
  • พลังน้ำใจ: 51775
ตอบกลับ #2 12 ธันวาคม 2010, 16:49:04น.
คันศีรษะ

เมื่อมีปัญหาอาการคันศีรษะ ผู้คนส่วนใหญ่หนีไม่พ้นเกาๆๆๆยิ่งเกายิ่งมัน ยิ่งเกาผมก็ยิ่งร่วง

สิ่งที่ไม่ค่อยมีใครต้องการอีกประการหนึ่งที่คนเราต้องพบบ่อยๆนั่นก็คือ อาการคันศีรษะ บางท่านจะมีอาการคันศีรษะเป็นประจำจนน่ารำคาญ ซึ่งจะติดตามมาด้วยการเกา จนในบางท่านติดเป็นพฤติกรรมประจำวันไปแล้ว จนทำให้เสียบุคคลิก หลีกเลี่ยงได้ยาก แต่ก็ทนไม่ได้จากที่เคยเกาเป็นประจำแล้วไม่ได้เกา การเกาศีรษะบ่อยๆนี่เองเป็นจุดทำให้ผมร่วงง่ายอีกกรณีหนึ่ง

อาการคันศีรษะเกิดได้จากหลายสาเหตุดังนี้

1. จากเชื้อรา/เชื้อแบคทีเรียบางชนิด ซึ่งอาจจะติดเชื้อมาจากที่อื่นหรือเชื้อราและแบคทีเรียที่กระจายอยู่ในบรรยากาศ การคันศีรษะจากปัญหาเชื้อราและแบคทีเรียนี้อาจจะมีอาการคันศีรษะเป็นบางครั้ง ทั้ง 100% จะเกาศีรษะอย่างรุนแรง ซึ่งจะส่งผลกระทบไปถึง ผมร่วงมากขึ้นจนอาจก่อให้เกิดปัญหาผมร่วงผิดปกติไปจนถึงผมร่วงเรื้อรังอย่างต่อเนื่อง จนผมบางอย่างเห็นได้ชัด ทางที่ดีเมื่อเกิดอาการคันศีรษะไม่ควรเกาถ้าทำได้ เพราะอาจทำให้ติดเชื้อรุกลามได้ง่าย ถ้ามีอาการคันศีรษะอย่างรุนแรงและอยู่ในภาวะวิกฤตควรไปพบแพทย์ทางด้านผิวหนังในอันดับแรก

2. จากผิวหนังศีรษะและเส้นผมอับชื้นทั้งจากเหงื่อ ไอน้ำ การสวมหมวกที่ปิดมิดชิดเป็นเวลานานๆ เช่น หมวกกันน็อคเป็นต้น ก็อาจก่อให้เกิดอาการคันศีรษะ และจะตามมาด้วยการเกาศีรษะอย่างมันมือ ผมร่วงก็จะติดตามมา

3. อาการคันศีรษะจากรังแค ซึ่งรังแคบางชนิดก่อให้เกิดอาการคันหนังศีรษะ

4. จากโรคบางชนิด เช่น ชันนะตุ ก่อให้เกิดการคันศีรษะอย่างรุนแรงได้

5. จาการใช้สารเคมีบางชนิด เช่น แชมพูที่มีสารชะล้างที่รุนแรงจนเกินไป โดยเฉพาะเกลือแกง (  Nacl ) ที่ใส่เป็นสารกันบูดในแชมพูเกรดต่ำอาจทำให้เกิดอาการระคายเคืองผิวหนังศีรษะได้ในบางคนก่อให้เกิดอาการคันศีรษะไปจนถึงแพ้เป็นผื่นให้เห็นก็มี

6.จากโรคภูมิแพ้ ในบางท่านเป็นโรคภูมิแพ้ เช่น แพ้อาหารทะเล พอรับประทานอาหารทะเลเข้าไปอาจมีอาการคันทั่วร่างกายรวมถึงคันศีรษะอย่างน่ารำคาญใจ แต่กลุ่มนี้จะมีน้อย

7. อาการคันศีรษะจากเม็ดสีผมเปลี่ยนแปลง เช่น ผู้ที่มีผมขาวหรือผมงอกในบางคนจะรู้สึกคันศีรษะเมื่อมีผมขาวเกิดขึ้น

ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้คือส่วนหนึ่งที่มาของอาการคันศีรษะ ยังมีอีกหลายๆปัจจัยที่เป็นสาเหตุของอาการคันศีรษะ  ซึ่งถ้าเกิดขึ้นกับใครก็ล้วนมีผลกระทบต่อปริมาณของเส้นผมอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ ทำให้ผมร่วงมากขึ้นกว่าปกติทั่วไป ส่วนจะมากหรือน้อยแล้วแต่วิธีจัดการของแต่ละคนไป แต่ผมร่วงก็เกิดขึ้นอย่างแน่นอน ซึ่งอาจส่งผลกระทบไปถึงผมที่ขึ้นใหม่ได้ ทำให้ผมขึ้นใหม่ไม่โตสักที พอเจริญเติบโตขึ้นมาเล็กน้อยก็ถูกเกาหลุดร่วงไปแล้ว นี่คือที่มาของผมบางส่วนหนึ่ง

ดังนั้นถ้าเกิดอาการคันศีรษะขึ้นไม่ควรเกาอย่างรุนแรง ถ้าอดทนไม่ได้ก็ควรใช้หวีสะกิดเบาๆบริเวณที่มีอาการคัน ถ้ามีอาการรุนแรงควรปรึกษาแพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางโรคผิวหนัง การเกาแรงๆในเวลาคันศีรษะอาจทำให้เกิดแผลติดเชื้อได้ง่าย  ช่วงอากาศร้อนอาจจะพบอาการคันศีรษะบ่อยครั้ง ที่ทำได้ง่ายที่สุดคือการทำความสะอาดผิวหนังศีรษะจะช่วยลดอาการคันศีรษะลงได้ในระดับหนึ่ง ควรหลีกเลี่ยงการสวมหมวกที่ไม่มีการระบายอากาศ เช่น หมวกกันน็อค เป็นต้น ผู้ที่มีเหงื่อออกมากๆหรือมีไขมันมากก็อาจจะพบกับอาการคันศีรษะบ่อยๆ วิธีการก็ให้ทำความสะอาดเช่นเดิม

ผลกระทบจากอาการคันศีรษะ คือผมร่วงมากขึ้นจนถึงขั้นเรื้อรังได้ ซึ่งมีโอกาสพบกับปัญหาผมบางติดตามมาได้ ปัญหาธรรมดาที่ไม่ธรรมดา

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1379918811.swf" target="_blank" class="new_win">http://www.swfcabin.com/swf-files/1379918811.swf</a>

• พลังน้ำใจ: 611
ตอบกลับ #3 16 เมษายน 2013, 12:01:10น.
 T@$ T@$ T@$

เว็บไซต์ในเครือข่ายอภิโชค : apichokeonlin.com | apichoke.net | apichoke.biz | apichoke.me | apichoke.org | apichoke.info
"ศาสตร์ของการคำนวณหวย สถิติหวยความน่าจะเป็น บนเว็บนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน-นักคำนวณ และบุคคลทั่วไปตลอดจนเลขจากไสยศาสตร์ต่างๆ การที่ใครจะถูกสลากกินแบ่งรัฐบาล หรือถูกหวย รวยด้วยหวย ก็เป็นเพียงแต่ การเสี่ยงโชค เสี่ยงดวง เท่านั้น โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ และไม่ควรงมงาย หากต้องการเสี่ยงโชค ซื้อหวย เล่นหวย ก็ขอให้ เสี่ยงโชคแต่พอเพียงตามกำลังของตนเอง อย่าซื้อเกินกำลังอาจทำให้เดือนร้อนได้"
คำเตือน : อย่าหลงเชื่อหากมีผู้อ้างตนเป็นอาจารย์ดังสามารถให้หวยถูก100%หรือให้ถูกทุกงวดแน่นอน หรืออวดอ้างว่ารู้จักกับเจ้าหน้าที่กองสลาก แล้วเรียกเก็บเงินจากท่าน
ข้อมูลในเว็บนี้ใช้ประกอบเสี่ยงโชคสำหรับซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลเท่านั้น ไม่สนับสนุนหวยที่ผิดกฏหมาย