"หวยซอง เลขเด็ด เขียนโดยสาธารณชน เป็นการเสนอแนะเพื่อเสี่ยงโชคซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลที่ถูกกฎหมายเท่านั้น ไม่มีการขายหวยทุกชนิด และ ไม่มีใครทราบว่าหวยจะออกตัวไหน โปรดใช้วิจารณญาณ"

เรื่อง: ไปนมัสการเจ้าแม่กวนอิมเมืองโอ่งมังกรกันนะค่ะ

15019

QQ ออฟไลน์
ผู้ดูแลบอร์ด *
  • พลังน้ำใจ: 2764
23 มีนาคม 2010, 13:49:22น.
<a href="http://www.youtube.com/v/tRfYbDfwAKk&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;en&amp;fs=1&amp;autoplay=1" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/tRfYbDfwAKk&amp;hl=en_US&amp;fs=1&amp;en&amp;fs=1&amp;autoplay=1</a>

ไปนมัสการเจ้าแม่กวนอิมเมืองโอ่งมังกรกันนะค่ะ  

สำหรับใครที่มองหาสถานที่ท่องเที่ยวที่ไม่ไกลเกินไปนักจากกรุงเทพฯ “ราชบุรี” ถือเป็นอีกหนึ่งจังหวัดที่น่าสนใจ นอกจากจะมีสถานที่ท่องเที่ยวอันมีชื่อเสียงอย่างตลาดน้ำดำเนินสะดวกแล้ว ขับรถเลยมาอีกสักหน่อย ก็สามารถแวะนมัสการเจ้าแม่กวนอิมที่ตั้งอยู่บนยอดเขาเขตวัดหนองหอย ซึ่งเป็นที่ลำลือกันว่ามีความศักดิ์สิทธิ์ขออะไรก็ได้ดังใจ จนทำให้สถานที่แห่งนี้ในแต่ละวันมีผู้คนแวะเวียนเข้ามาสักการะบูชาเจ้าแม่กวนอิมเป็นจำนวนมาก

จากเส้นทางหลักมุ่งตรงเข้าสู่จังหวัดราชบุรี เข้าเขตจอมบึงขับรถตรงมาเรื่อยๆ โดยใช้เส้นทางที่ไปเขางู ไม่นานนักก็จะพบวัดหนองหอย ซึ่งวัดนี้สร้างขึ้นในปี พ.ศ. 2416 ตั้งอยู่ในเขตตำบลเขาแร้ง ห่างจากตัวเมืองประมาณ 12 กิโลเมตร จากทางเข้าวัดหนองหอยขับรถตามเส้นทางมาเรื่อยๆ ก็จะพบกับอาคารที่เป็นพระวิหารพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์กวนอิมตั้งอยู่บนยอดเขาหนองหอย ดูจากสถานที่แล้วต้องยอมรับกับความพยายามในการสร้างสถานที่แห่งนี้ เพราะสถานที่ใช้ยอดเขาทั้งลูกเนรมิตเป็นพระวิหารพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ พระแม่เจ้ากวนอิม

พวกเราเดินทางมาถึงราวๆ เกือบสี่โมงเย็นแล้วล่ะ สภาพอากาศวันนี้ไม่ค่อยเอื้ออำนวยสักเท่าไหร่ แต่มาด้วยใจขับรถฝ่าฝนมาวัดดวงเอาข้างหน้า สงสัยเทวดาจะเห็นใจนานๆ จะมาทำบุญเสียที ฟ้าจึงเปิดฝนหยุดชั่วขณะ วันนี้พวกเราถึงได้เก็บรูปสถานที่แห่งนี้มาฝากเพื่อนๆ ถึงแม้จะดูมืดฟ้ามัวดินไปบ้างก็ตาม เมื่อมาถึงที่จอดรถด้านบน สิ่งแรกที่เป็นที่สะดุดตานั่นก็คือ ผู้คนจำนวนมากกำลังเพลิดเพลินกับการโยนเหรียญใส่สะดือของพระสังกระจาย และอีกมุมหนึ่งก็จะเห็นผู้คนกำลังถ่ายรูปวิวทิวทัศน์ด้านบนของภูเขาสูงแห่งนี้ ซึ่งมองเห็นผืนแผ่นดินสีเขียวไกลสุดลูกตา และเมื่อคนซาลงไปแล้ว พวกเราก็ลองไปโยนเหรียญกันดูบ้าง ไม่ใช่เรื่องง่ายเลยนะนั่น มิน่าล่ะทำไมคนข้างๆ ถึงลุ้นกันตัวโก่งกันเลยทีเดียว

เมื่อโยนเหรียญอธิษฐานกันเสร็จเรียบร้อยแล้ว พวกเราก็ขึ้นไปยังด้านบนอาคาร ซึ่งตลอดการเดินทางขึ้นไปนั้น ก็จะได้ยินเสียงดนตรีบรรเลงคลอๆ ไปตลอดเส้นทางการเดินขึ้นไปบนพระวิหาร บรรยากาศเหมือนนั่งอยู่ในร้านฟูจิเลยล่ะ เมื่อขึ้นมาถึงด้านบนก็จะพบผู้คนจำนวนมากกำลังไหว้พระขอพร แล้วเราจะชักช้าอยู่ใยล่ะ เริ่มจากไปที่จุดรับธูปเทียนทองและดอกไม้ โดยต้องจุดธูปทั้งหมด 11 ดอก ซึ่งธุปสามดอกแรกใช้สำหรับไฟว้ฟ้าดินซึ่งเป็นกระถางใหญ่หน้าวิหาร และธูปสามดอกต่อมากับเทียนหนึ่งเล่มทองคำเปลวหนึ่งแผ่นใช้สำหรับไหว้พระโพธิสัตว์กวนอิมในวิหาร และธูปอีกสามดอกต่อมาใช้สำหรับไหว้พระเวทโพธิสัตว์อ่วยโท๊ยที่อยู่ด้านขวาของวิหาร และธูปสองดอกสุดท้ายใช้สำหรับไหว้เทพผู้รักษาประตูข้างละหนึ่งดอก เมื่ออ่านวิธีการไหว้เจ้าแม่กวนอิมเสร็จแล้วพวกเราก็เดินไหว้ตามเส้นทางที่กำหนด โดยเริ่มจากไหว้ฟ้าดิน จากนั้นก็ไปขอพรพระสังกัจจายน์ ว่ากันว่าเป็นพระมหาลาภร่ำรวยเงินทองความสุข สมปรารถนา และการที่ท่านชูทองนั้นหมายถึงการค้ำจุนค้ำชูให้ฐานะการงานการเงินมั่นคง โชคลาภเงินทอง ไหลมาเทมา ซึ่งตรงนี้ให้อธิฐาษแล้วลูบองค์ท่านขอพรเข้ากระเป๋าเรา ซึ่งต้องนี้ไม่มีใครพลาดควักกระเป๋าตังค์ขึ้นมากันเป็นแถวเลย จากนั้นก็เดินไปอธิษฐานขอพรต่อที่ไฉ่เส่งเอี้ยเทพเจ้าแห่งโชคลาภและความร่ำรวย โดยตรงนี้ให้ตั้งจิตอธิษฐานขอพรโชคลาภ เงินทอง เกียรติยศชื่อเสียง ความสำเร็จ โดยใช้มือลูบองค์ท่านขอพรสู่กระเป๋าเราเช่นกัน เมื่อได้เงินทองเข้ากระเป๋าเราแล้ว ก็เดินเข้าด้านในเพื่อไปไหว้เจ้าแม่กวนอิมขอพรและปิดทององค์ท่าน และวันนี้มาขอพรกันทั้งทีมีหรือจะไม่เสี่ยงเซี่ยมซี ดูคำพยากรณ์กันเสียหน่อย จากนั้นก็เดินชมด้านในของพระวิหารแห่งนี้

ด้านหลังรูปเจ้าแม่กวนอิมก็จะพบกับวัตถุมงคลซึ่งมีมากมายหลากหลายรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นฮกลกซิว เจ้าแม่กวนอิมปางต่างๆ แล้วก็ยังมีวัตถุเสริมมงคลแต่ละปีอีกด้วย แต่ที่ติดใจเห็นจะเป็นองค์ฮกลกซิวนี่แหละ สวยมากๆ เมื่อเลือกเช่าวัตถุมงคลกันเรียบร้อยแล้ว สิ่งหนึ่งที่ขาดไม่ได้สำหรับการมาที่นี่นั่นก็คือการตีระฆังรอบพระวิหาร ประมาณในใจเอานะว่าน่าจะเกือบร้อยลูกน่าจะได้ เพราะว่าเป็นระฆังที่แขวนไว้รอบพระวิหารแห่งนี้ ยาวเยียดเชียวแหละ ว่ากันว่าการตีระฆังหมายถึงความดังกังวานซึ่งก็เปรียบเหมือนมีชื่อเสียงก้องกังวานนั่งเอง เนื่องจากว่าวันนี้เรามาที่นี่กันเย็นมากแล้วพวกเราจึงเป็นกลุ่มสุดท้ายของวันนี้ พอลงไปด้านล่างก็แทบจะไม่เห็นผู้คนแล้วล่ะ

เมื่อเก็บภาพวิวทิวทัศน์ด้านบนแห่งนี้ที่ปราศจากผู้คนแล้ว พวกเราจึงเดินทางกลับ แต่ด้วยความที่เหลือรถเกือบสุดท้ายแล้ว ประกอบกับมาเป็นครั้งแรกขาลงเลยลงกันไม่ถูกหลงแล้วหลงอีก กว่าจะหาทางกลับกันมาได้เล่นเอาแม่กลัวแทบแย่ คุณนายแกกลัวไม่ได้กลับบ้านเพราะมืดแล้วประกอบกับไร้ร่องรอยของผู้คนให้ถามทาง แต่โชคยังดีที่มีรถเจ้าหน้าที่ผ่านมาบอกให้ไปย้อนกลับอีกทางถึงได้กลับบ้านกัน เพราะฉะนั้นหากใครจะมาที่นี่ละก็อย่ามาเย็นอย่างพวกเรานะ พอหลงแล้วประตูปิดนี่ก็ทำเอาใจเสียอยู่เหมือนกันนะ วันนี้ก็เลยเป็นอีกวันที่ประทับใจสำหรับการเดินทางมาเที่ยวจังหวัดราชบุรีล่ะ ว่างๆ ก็ลองแวะมาชมทิวทัศน์บนยอดเขาแห่งนี้กันดูนะคะ ..

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มีนาคม 2010, 15:20:29น. โดย QQ

ที่ปรึกษาเว็บมาสเตอร์ *
  • พลังน้ำใจ: 2164
ตอบกลับ #1 23 มีนาคม 2010, 14:17:18น.
เนื่ยเลยวัดนี้เลย เคยไปไหว้  #t@ #t@ t/=
...มิตรภาพระหว่างเพื่อน...

...เปรียบเสมือนเส้นสายใย...

...หล่อเลี้ยงทั้งกายจาย...

...มั่นคงไว้แสนยาวนาน...

• พลังน้ำใจ: 7140
ตอบกลับ #2 23 มีนาคม 2010, 14:56:12น.
มีโอกาสจะไปนะคะ ::)
ขอบคุณค่ะ #t@ h*[

FI| คนเราจะมีพรุ่งนี้อีกกี่วัน  FI|

QQ ออฟไลน์
ตอบกลับ #3 23 มีนาคม 2010, 15:33:54น.
มีโอกาสจะไปนะคะ ::)
ขอบคุณค่ะ #t@ h*[
สวัสดีค่ะ คุณmakham มีหลายที่ค่ะ
สวยๆทั้งนั้นเลยนะค่ะ แล้วจะมาลงให้ดูนะค่ะ

QQ ออฟไลน์
ตอบกลับ #4 23 มีนาคม 2010, 15:35:58น.
เนื่ยเลยวัดนี้เลย เคยไปไหว้  #t@ #t@ t/=

สวัสดีค่ะ พี่แองเจิ้น ยังมีอีกหลายวัดค่ะ
ที่น้องQQไปไหว้มาสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ
   J@:

หวยซอง เลขเด็ด อภิโชควิเคราะห์เลขรวย หวยรัฐบาล : Apichoke.net

Re: ไปนมัสการเจ้าแม่กวนอิมเมืองโอ่งมังกรกันนะค่ะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010, 15:35:58น. »

pol ออฟไลน์
  • พลังน้ำใจ: 160
ตอบกลับ #5 08 พฤศจิกายน 2011, 11:45:48น.
สถานที่สวยครับ

• พลังน้ำใจ: 491
ตอบกลับ #6 11 มีนาคม 2012, 09:32:55น.
 T@$ T@$ T@$ E|i

• พลังน้ำใจ: 10
ตอบกลับ #7 16 มีนาคม 2012, 09:16:35น.
อนุโมทนาบุญครับ ;|'

เว็บไซต์ในเครือข่ายอภิโชค : apichokeonlin.com | apichoke.net | apichoke.biz | apichoke.me | apichoke.org | apichoke.info
"ศาสตร์ของการคำนวณหวย สถิติหวยความน่าจะเป็น บนเว็บนี้ เกิดจากการเขียนโดยสาธารณชน-นักคำนวณ และบุคคลทั่วไปตลอดจนเลขจากไสยศาสตร์ต่างๆ การที่ใครจะถูกสลากกินแบ่งรัฐบาล หรือถูกหวย รวยด้วยหวย ก็เป็นเพียงแต่ การเสี่ยงโชค เสี่ยงดวง เท่านั้น โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจ และไม่ควรงมงาย หากต้องการเสี่ยงโชค ซื้อหวย เล่นหวย ก็ขอให้ เสี่ยงโชคแต่พอเพียงตามกำลังของตนเอง อย่าซื้อเกินกำลังอาจทำให้เดือนร้อนได้"
คำเตือน : อย่าหลงเชื่อหากมีผู้อ้างตนเป็นอาจารย์ดังสามารถให้หวยถูก100%หรือให้ถูกทุกงวดแน่นอน หรืออวดอ้างว่ารู้จักกับเจ้าหน้าที่กองสลาก แล้วเรียกเก็บเงินจากท่าน
ข้อมูลในเว็บนี้ใช้ประกอบเสี่ยงโชคสำหรับซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลเท่านั้น ไม่สนับสนุนหวยที่ผิดกฏหมาย